Bật đèn pha không đúng quy định bị phạt như thế nào?

Rate this post

Bật đèn pha không đúng quy định bị phạt như thế nào?  - Ảnh 1.

Bật đèn pha sai quy định sẽ bị phạt theo quy định.

Trước hết, đèn pha là một loại đèn quan trọng và bắt buộc của các phương tiện tham gia giao thông. Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ 2008, khi tham gia giao thông, xe mô tô, xe ô tô phải có đèn pha:

Điều 53. Điều kiện phương tiện cơ giới tham gia giao thông.

1. Xe ô tô đúng chủng loại, chủng loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm quy định về chất lượng; an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây: d) Có đủ đèn chiếu sáng gần, đèn chiếu xa, đèn soi biển số, đèn phanh, đèn tín hiệu.

2. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 điều này ”.

Như vậy, khi tham gia giao thông đối với xe máy và ô tô bắt buộc phải có đèn pha.

Đáng chú ý, theo quy định tại Khoản 12 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, nghiêm cấm sử dụng đèn pha trong đô thị, khu đông dân cư trong khoảng thời gian từ 10h đêm đến 17h ngày hôm sau, trừ các phương tiện được phép. sử dụng đèn giao thông. quyền ưu tiên đang làm nhiệm vụ theo quy định.

Khoản 3 Điều 17 Luật Giao thông đường bộ 2008 cũng quy định các phương tiện cơ giới đi ngược chiều không được dùng dầm cao.

Xử phạt khi sử dụng đèn pha không đúng quy cách

Hiện nay, hành vi bật đèn pha trái phép bị xử phạt theo Nghị định số 100/2019 / NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Các hình thức xử phạt đối với các đối tượng như sau:

Đối với người điều khiển xe ô tô: Căn cứ quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 100/2019 / NĐ-CP đối với hành vi bấm còi, rồ ga liên tục; Bấm còi, sử dụng đèn gầm cao trong đô thị, khu đông dân cư, trừ xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định, người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu sử dụng đèn pha trong đô thị, khu đông dân cư.

Đối với người điều khiển xe máy, theo quy định tại điểm d và điểm đ khoản 3 Điều 6 Nghị định số 100/2019 / NĐ-CP, người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 nếu sử dụng đèn gầm cao khi lái xe. khu đô thị, khu đông dân cư và sử dụng đèn gầm cao khi tránh các phương tiện đang chạy tới. Ngoài ra, theo quy định tại Điểm c Khoản 11 Điều 5 và Điểm c Khoản 10 Điều 6 Nghị định số 100/2019 / NĐ-CP nếu hành vi sử dụng đèn pha không đúng quy định. , nó gây ra tai nạn giao thông. Ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm còn bị áp dụng các hình thức phạt bổ sung. Cụ thể, sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng tùy theo mức độ vi phạm.

Thanh Thuy

Leave a Reply

Your email address will not be published.